• banner t5
  • Phần Mềm Kế Toán Simba
  • Tin tức
  • “GIẢM TƯNG BỪNG- MỪNG SINH NHẬT

News & Events

Hướng dẫn cách xử lý hóa đơn đầu vào thiếu mã số thuế

08:32:5831/08/2021

Mã số thuế là một trong những tiêu thức bắt buộc cần phải có đối với hóa đơn đầu vào để được công nhận là hợp lệ theo quy định của pháp luật. Vậy nếu hóa đơn đầu vào thiếu mã số thuế thì sẽ phải xử lý như thế nào? Cùng tìm hiểu ngay bài viết dưới đây.

Mã số thuế là một trong những tiêu thức bắt buộc cần phải có đối với hóa đơn đầu vào để được công nhận là hợp lệ theo quy định của pháp luật. Vậy nếu hóa đơn đầu vào thiếu mã số thuế thì sẽ phải xử lý như thế nào? Cùng tìm hiểu ngay bài viết dưới đây.

1. Đối với hóa đơn đầu vào thiếu mã số thuế chưa kê khai thuế

Điều 18, Thông tư số 64/2013/TT-BTC quy định: Trường hợp hóa đơn ghi thiếu hoặc sai mã số thuế (MST) của đơn vị mua hàng (những chỉ tiêu khác đầy đủ theo quy định) đã được lập và giao cho người mua hàng nhưng chưa kê khai thuế thì phải hủy bỏ hóa đơn đó.

Sau khi hai bên lập biên bản thu hồi các liên của những hóa đơn đã lập sai thì cần được lưu giữ lại và doanh nghiệp sẽ thực hiện lập lại hóa đơn mới theo đúng quy định.

* Lưu ý: Nội dung biên bản thu hồi hóa đơn cần nêu rõ được nguyên nhân thu hồi hóa đơn.

2. Đối với hóa đơn đầu vào thiếu mã số thuế nhưng đã kê khai thuế

Tại Khoản 3, Điều 18, Thông tư số 64/2013/TT-BTC quy định đối với trường hợp này như sau:

  • Nếu phát hiện sai sót sau khi hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót;
  • Hóa đơn điều chỉnh sai sót cần ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế GTGT,…, tiền thuế GTGT cho hóa đơn số,…, ký hiệu,…
  • Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số bán, mua, thuế đầu ra – vào. Lưu ý: hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-);

* Lưu ý: Nếu hóa đơn đầu vào ghi thiếu hoặc sai một trong các tiêu thức như MST, tên, địa chỉ,… thì bên mua không đủ điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và cũng không được đưa vào chi phí do không đáp ứng được quy định tại khoản 1b, điều 6, thông tư số 123/2012/TT-BTC.

3. Quy định xử phạt đối với hóa đơn đầu vào không ghi MST

Khoản 1, điều 28, NĐ 51/2010/NĐ-CP quy định đối với trường hợp này như sau:

“Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi tự in hóa đơn, khởi tạo hóa đơn điện tử không đủ các nội dung quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định này”.

Vì vậy, nếu không kê khai hóa đơn đầu vào không có mã số thuế thì doanh nghiệp sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Trên đây là những hướng dẫn xử lý khi hóa đơn đầu vào không có mã số thuế mà doanh nghiệp cần biết.

 

Để được hỗ trợ tốt nhất, Qúy khách hàng vui lòng liên hệ: Công ty Cổ phần phát triển phần mềm Asia

Khu vực miền Bắc: 024.3776.1663

Khu vực miền Trung: 023.6222.9308

Khu vực miền Nam: 1900.636.689 để được hỗ trợ

Website: http://asiainvoice.vn/trang-chu

Số tổng đài mới của AsiaSoftHCM: 1900 63 66 89